กองตรวจคนเข้าเมืองและการคุ้มครองชายแดนของออสเตรเลีย (The Department of Immigration and Border Protection) มีข้อกำหนดด้านการเงินที่ต้องปฏิบัติในการขอวีซ่านักเรียน ตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม 2016 ที่ผ่านมา ว่าผู้ที่ยื่นขอวีซ่า จะต้องมีค่าครองชีพต่อปี อย่างน้อย 19,830 ดอลลาร์ออสเตรเลีย A$ (ประมาณ 5 แสนกว่าบาท) จึงจะสามารถพำนักเพื่อศึกษาต่อในประเทศออสเตรเลียได้ เรื่องของค่าครองชีพจึงเป็นเรื่องที่สำคัญอันดับต้นๆ สำหรับคนที่กำลังวางแผนในการไปใช้ชีวิต ศึกษาต่อ หรือกระทั่งไปเรียนคอร์สสั้นๆ ในประเทศออสเตรเลีย
สำหรับรายการค่าครองชีพดังต่อไปนี้ เป็นเพียงราคาเฉลี่ยโดยประมาณของทุกรัฐในออสเตรเลีย โดยเป็นข้อมูลที่รวบรวมมาจากเว็บไซต์ numbeo.com สำหรับค่าเงินดอลลาร์ ออสเตรเลีย ณ วันที่ 11 มกราคม 2561 อยู่ที่ 1 A$ เท่ากับ 25.22 บาทไทยครับ
ค่าครองชีพในประเทศออสเตรเลียโดยเฉลี่ย
ค่าที่พัก
- เกสท์เฮาส์และโฮสเทล สัปดาห์ละ 90 -150 A$
- ที่พักของทางโรงเรียน สัปดาห์ละ 90 -180 A$
- โฮมสเตย์ สัปดาห์ละ 235 – 325 A$
ที่พักแบบอพาร์ทเมนท์ในออสเตรเลีย (ราคาต่อสัปดาห์)
- อพาร์ทเมนท์ 1 ห้องนอน ใจกลางเมือง 261 – 625 A$
- อพาร์ทเมนท์ 1 ห้องนอน นอกเมือง 200 – 475 A$
- อพาร์ทเมนท์ 3 ห้องนอน ใจกลางเมือง 400 – 1,000 A$
- อพาร์ทเมนท์ 3 ห้องนอน นอกเมือง 327 – 706 A$
ค่าสาธารณูปโภค
- ค่าไฟฟ้า แก๊ส น้ำ ขยะ และอื่นๆ สำหรับห้องขนาด 85 ตารางเมตร เดือนละ 100 – 345 A$
- อินเทอร์เน็ต 8 Mbps 1 เดือน 59 A$
- ค่าโทร (ไม่มีโปร) นาทีละ 0.11 – 0.70 A$
- ค่าทำความสะอาด ชม. ละ 29 A$
ค่าเดินทาง (ราคาเฉลี่ย)
ค่าเดินทางสำหรับนักเรียนในออสเตรเลีย ทั่วไปจะอยู่ที่ประมาณคนละ 15 – 55 A$ ต่อสัปดาห์ ขึ้นอยู่กับระยะทางและตัวเลือกในการเดินทางครับ
- ตั๋วรถเที่ยวเดียว 3 - 5 A$
- ตั๋วรายเดือน 87 – 178. 26 A$
- แท็กซี่ เริ่มต้น 3 – 5 A$ ต่อไปกิโลเมตรละ 1.62 - 3 A$
ราคาสินค้า
ค่าใช้จ่ายสำหรับสินค้าอุปโภคบริโภคและค่าอาหารสำหรับนักเรียน โดยทั่วไปจะอยู่ที่ประมาณคนละ 80 - 280 A$ ต่อสัปดาห์ (ประมาณ 2,xxx – 7,xxx บาท) ขึ้นอยู่กับไลฟ์สไตลืและการจับจ่ายของแต่ละคน ราคาเฉลี่ยของสินค้าและบริการต่างๆ มีดังนี้ครับ
- น้ำดื่มขวดเล็ก (0.33 ลิตร) 2 – 3.5 A$
- น้ำดื่ม (1.5 ลิตร) 0.70 – 5.5 A$
- นม (1 ลิตร) 1 – 2.20 A$
- น้ำอัดลม (0.33 ลิตร) 2.20 – 4 A$
- ขนมปัง (500 กรัม) 1 – 3.80 A$
- แอปเปิ้ล (1 กิโลกรัม) 3 – 5 A$
- กล้วยหอม (1 กิโลกรัม) A$
- ส้ม (1 กิโลกรัม) 2 – 4 A$
- ข้าวสาร (1 กิโลกรัม) 1.5 – 1.41 A$
- มันฝรั่ง (1 กิโลกรัม) 1.99 – 4 A$
- ไข่ไก่ (1 โหล) 3 – 6 A$
- เนื้อ (1 กิโลกรัม) 9 -22 A$
- อกไก่ไร้กระดูก (1 กิโลกรัม) 8-14 A$
- ผงซักฟอก 13 A$
- แชมพู 5.50 A$
- ผ้าอนามัย A$
- กระดาษขนาดชำระ 4 ม้วน 3 A$
- ยาสีฟัน 3 - 4 A$
- โรลออน 5 - 6 A$
- ค่าตัดผมชายในร้านธรรมดา 26 A$
- ฟิตเนส (เดือนละ) 40 – 100 A$
- ยาปฏิชีวนะ1กล่อง 15 A$
- ยาแก้ไข้ 6 วัน 10 A$
- พบแพทย์ที่คลีนิค (15 นาที) 66 A$
- อาหารฟาสต์ฟู้ดชุดใหญ่ 8 – 12 A$
- อาหารกลางวันในย่านธุรกิจ A$
- กาแฟ (แก้ว) 3.50 - 5 A$
- ร้านอาหารทั่วไป 14 – 25 A$
- เมนูดินเนอร์สำหรับสองคน (3 course) ในร้านขนาดกลาง 60 -110 A$
ค่าใช้จ่ายเพื่อการพักผ่อนและความบันเทิง
โดยทั่วไป นักเรียนในออสเตรเลียจะใช้จ่ายในส่วนนี้ประมาณ คนละ 80 – 150 A$ ต่อสัปดาห์ครับ
- ตั๋วชมภาพยนตร์ 1 ที่ 15 – 21.50 A$
- ตั๋วชมละครเวที 281 A$
- ดินเนอร์ในผับ 2 ที่ 53 A$
- เครื่องดื่ม 1 แก้วในคลับ 17 A$
หากน้องๆ มีข้อสงสัยหรือมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของการเตรียมงบประมาณ ค่าใช้จ่าย และหลักสูตรของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษที่น่าสนใจในออสเตรเลีย หรือต้องการพัฒนาทักษะด้านภาษาอังกฤษในต่างประเทศ สามารถ ลงทะเบียน เพื่อขอรับคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญของ SI -English ได้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
บทความอื่นๆ ที่น่าสนใจ
เรียนภาษาอังกฤษที่ออสเตรเลีย ใน 4 เมืองยอดนิยมของเด็กไทย
5 สถานที่ท่องเที่ยวที่ควรปักหมุดไว้เมื่อคุณไปเรียนที่ "ซิดนีย์"